கையடக்க தொலைபேசி ஆபத்திலிருந்து தப்ப சில வழிமுறைகள்…

மொபைல் போன்களை நாம் ஒரு விளையாட்டு பொருட்களைப்போல பயன்படுத்திக் கொண்டிருக்கிறோம். இது வெறும் ஒரு சிறிய கேஜெட் தானே என்று சாதாரணமாக நினைத்து கவனத்துடன் கையாளப்படாவிட்டால் அது எவ்வளவு ஆபத்தானது என்று நிரூபிக்கப்படலாம்.
சமீப காலமாக திடீரென்று வெடித்துச் சிதறடிக்கப்படும் தொலைபேசிகளைப் பற்றிய பல சம்பவங்கள் பதிவாகியுள்ளன. அவற்றில் பெரும்பாலான சம்பவங்கள் சிறிய அளவிலான சேதங்களை ஏற்படுத்தியுள்ளன என்பது ஒருபக்கமிருக்க மறுபக்கம் மரணத்திலிருந்து தப்பித்த, கை, கழுத்து, நாடி, மூக்கு, வாய் மற்றும் முகத்தில் கடுமையான காயங்களுக்கு ஆளான சம்பவங்களை பார்க்கையில் நமக்கு உள்ளூர ஒருவகையான பீதி கிளம்புகிறது.

ஒரு செல்போன் பேட்டரி ஏன் வெடிக்கிறது.? எது அதை வெடிக்க தூண்டுகிறது.? ஒவ்வொரு மொபைலும் வெடிக்கும் வாய்ப்பு சதவிகித்ததை கொண்டுள்ளது என்ற நிலைப்பாட்டில் அதை எப்படி கையாளுவது.? மொபைல் போன் வெடிப்பு எப்படி, ஏன் நிகழ்கிறது.? தொலைபேசி மீது அதிக அழுத்தம் இல்லை என்பதை உறுதி செய்ய எடுக்கும் கவனிப்பு என்ன? மலிவான தொலைபேசிகளை வாங்குவது ஏன் ஆபத்தானது? முக்கியமாக உங்களின் மொபைலை ஏன் வாயில் கவ்வி பிடித்து வைத்திருக்கக்கூடாது? என பார்ப்போம்.

அதற்கு முன்னர் பட்டரி மற்றும் சார்ஜர் முடிந்தவரை ஒரு பிராண்ட் தொலைபேசியை வாங்குவது, உங்கள் தொலைபேசி சரியான ஐஎம்இஐ (IMEI) எண்ணை வைத்திருப்பதை உறுதி செய்து கொள்வது, போனில் உள்ள எண் பெட்டியிலும் ரசீதுகளிலும் அதே எண் பொருந்துகிறது என்பதைச் சரிபார்ப்பது போன்ற விடயங்களை தவறாமல் செய்யும் நாம் உடன் ஹெட்செட்கள், பேட்டரி மற்றும் சார்ஜர் போன்ற சாதனங்களையும் சரிபார்க்க நேரம் ஒதுக்குவதில்லை. சார்ஜரின் மின்னழுத்த மதிப்பு சில நேரங்களில் கைபேசியின் வெடிப்புக்கு இட்டுச்செல்லும் முக்கியமான காரணியாக திகழும்.
மின்னழுத்தத்தைத் தவிர்ப்பதற்கு சார்ஜரின் மின்னழுத்த மதிப்பை (voltage value) பேட்டரி விளக்கவுரையுள் படித்து அறிந்துவைத்துக் கொள்ளவும்.

மொபைல் போன் வெடிப்பு எப்படி, ஏன் நிகழ்கிறது.?
பொதுவாக சார்ஜ் செய்யப்பட்டு கொண்டு இருக்கும் போதுதான் மொபைல்கள் வெடிப்புக்கு உள்ளாகின்றன. வெடிக்கும் செல்போனின் பொதுவான காரணங்களில் ஒன்றாக சார்ஜிங் செய்யப்படும்போது தொலைபேசியின் மதர்போர்டு மீது கொடுக்கப்படும் அழுத்தம் காரணமாக உள்ளது. மலிவான மின்னணு பாகங்கள் சார்ஜ் செய்யும் போது இந்த அழுத்தம் அதிகரித்து வரும் அதனால் சில மொபைல்களில் உள்ள மலிவான மின்னணு பாகங்கள் வெடிக்கும் நிலை ஏற்படுகிறது என்ற இயற்கையான ஒரு காரணம் இருக்க மறுபக்கம் கால் பாமிங் (Call Boming) மூலம் திட்டமிட்டு உங்களின் மொபைல் வெடிக்க வைக்கப்படலாம். மதர்போர்டு மீது கூடுதல் அழுத்தம் அதாவது குறிப்பிட்ட சர்வதேச இலக்கங்களில் இருந்து அழைப்புகள் அல்லது தவறிய அழைப்புகள் வரும். அந்த எண்ணில் வெகுநேரம் பேசினால் ஒரு குறிப்பிட்ட அளவுக்கு நேரத்திற்கு பின்பு தொலைபேசி வெடிக்கும். மறுபக்கம் சில ஆண்ட்ராய்டு ஸ்மார்ட்போன்களில் காணப்படும் தீம்பொருள் அல்லது பக் ஆனது சார்ஜ் செய்யும் சமயத்தில் மதர்போர்டு மீது கூடுதல் அழுத்தம் கொடுப்பதன் மூலம் மொபைல் வெடிப்பை தூண்டிவிடவும் செய்யலாம்.

தொலைபேசி மீது அதிக அழுத்தம் இல்லை என்பதை உறுதி செய்ய எடுக்கும் கவனிப்பு என்ன?

பேட்டரி சார்ஜ் செய்யப்படும் போது தொலைபேசியைப் பயன்படுத்துவதைத் தவிர்க்கவும். இந்த நேரத்தில் அழைப்பை நீங்கள் பெற விரும்பினால், அழைப்பை இணைப்பதற்கு முன்னர் சார்ஜரிலிருந்து தொலைபேசியைத் துண்டிக்கவும். பேட்டரி முழுமையாக சார்ஜ் செய்யப்பட்ட பின்பு மின்சக்தி நீக்கம் செய்வதன் மூலம் அது அதிக சார்ஜ் வசூலிக்கவில்லை என்பதை உறுதி செய்யவும். உங்கள் பேட்டரி வீங்கியதாக இருந்தால், உடனடியாக அதை மாற்றவும்.

மலிவான தொலைபேசிகளை வாங்குவது ஏன் ஆபத்தானது?

சில மலிவான சீன கருவிகள் மிக மலிவான வன்பொருள் மற்றும் கூறுகளை கொண்டு மேலோட்டமாக உருவாக்கம் பெற்றிருக்கும். அவைகளை பிராண்டட் என்று நம்பினால் அது உங்களின் முட்டாள்தனமாகும் மற்றும் பெரும்பாலும் அக்கருவிகள் மிக தரக்குறைவாகதான் இருக்கும். கூறுபாடுகள் குறிப்பாக அதுபோன்ற கருவிகளின் பேட்டரி மற்றும் ஹெட்செட்கள் தரமானது பேரழிவு விளைவைக் கொண்டிருக்கும். இத்தகைய கூறுபாடுகள் உயர்தரமான வகையில் தொடர்ந்து பயன்படுத்த ஒத்துழைக்காது. அவற்றின் அடுக்கம் (SHELF) கூட குறுகியதாகவே இருக்கும்.

கையடக்க தொலைபேசி ஆபத்திலிருந்து தப்ப சில வழிமுறைகள்…ஏன் உங்கள் வாயில் உங்கள் மொபைல் வைத்திருக்கக்கூடாது?

அடிக்கடி உங்கள் வாயில் நெருக்கமாக அல்லது உங்கள் வாயில் செல்போனை வைத்திருக்கும் பழக்கம் உங்களிடம் இருந்தால், அந்த பழக்கம் பெரும்பாலும் புற்றுநோயை உண்டாக்கும், சுரப்பி புற்றுநோய் மற்றும் வாய் கட்டிகளுக்கு வழிவகுக்கும். மேலும் போன் பேசும்போது மொபைலை வைத்து பேசும் பழக்கம் கொண்டவர்கள் தூக்க மின்மை, தலைவலி போன்ற பிரச்சனைகளை எதிர்கொள்ள நேரிடும்.

அதீத இணைய பயன்பாடு மற்றும் எதையும் பதிவிறக்க செய்வது மிகவும் ஆபத்தானதா?
ஆமாம். மொபைல் போன்களுக்கான எதிர்ப்பு வைரஸ் மென்பொருட்கள் பாதுகாப்பானதல்ல, அவ்வளவு பயனுள்ளதல்ல என்பதால் மூன்றாம் தரப்பு விற்பனையாளரிடமிருந்து, அதாவது நேரடியாக இணைய உலாவியில் இருந்து எதையும் பதிவிறக்குவதை தவிர்க்க வேண்டும். அதற்கு பதிலாக இயக்க அமைப்பு வழங்கிய உள்ளமைக்கப்பட்ட ஸ்டோர் அல்லது சிறந்த சந்தை பயன்பாடுகளை பயன்படுத்தலாம். இயக்க முறைமை மறுகையில் பொது அல்லது பாதுகாப்பற்ற வைஃபை இணைப்புகளைப் பயன்படுத்துவதைத் தவிர்க்கவும். ஏனெனில், ஒரு ஹேக்கர் மொபைல் சாதனத்தை அணுக அது உதவும். இயக்க முறைமையை சிதைக்கும் தீங்கிழைக்கும் (பேட்டரி வெடிப்பு) கோப்புகளை அனுப்ப எதுவாக ப்ளூடூத் இணைப்பு பொது இடங்களில் மாற்றப்படவில்லை என்பதையும் உறுதி செய்துகொள்ளுங்கள்.

 

Show More

Related Articles

Close